![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-48-1024x576.png)
สำหรับเดฟสาย Back-End คงหนีไม่พ้นเรื่องของการจัดการ Database ใช่มั้ยครับ ไม่ว่าจะเป็นการใช้ฐานข้อมูลรูปแบบต่าง ๆ SQL หรือ NoSQL ซึ่งหลัก ๆ แล้วเรามักจะมีโปรแกรมในการจัดการฐานข้อมูลประจำเครื่องอย่างถ้าใครใช้ MySQL ก็จะมี MySQL Workbench หากเป็นสาย PostgreSQL ก็จะคุ้นเคยกับ pgadmin และ MongoDB ที่เป็น NoSQL ก็จะเป็น MongoDB Compass แต่จะดีกว่ามั้ยถ้าเรามีเครื่องมือเดียวที่ต่อได้หมดทุกตัว แถมโปรแกรมทำงานได้ไวและฟีเจอร์ครบอีกด้วย วันนี้แอดขอแนะนำให้รู้จักโปรแกรมที่ชื่อว่า “DbGate”
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-49-1024x605.png)
DbGate เป็นเครื่องมือจัดการฐานข้อมูล Open Source ที่ทำงานได้เร็วและมีฟีเจอร์ที่ครบครัน รองรับฐานข้อมูลประเภทต่างๆ ได้หลายตัวไม่ว่า่จะเป็น MySQL, PostgreSQL, Oracle, SQL Server และ MariaDB โดยเราสามารถเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลหลายตัว พร้อมกัน
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-50-1024x643.png)
ความเจ๋งของ DbGate ไม่ได้มีแค่เชื่อมต่อและดึงข้อมูลจากฐานข้อมูลเท่านั้น แต่ยังมีฟีเจอร์เด็ดอีกเพียบไม่ว่าจะเป็น
Data grid with expandable columns ที่ทำให้มองเห็นข้อมูลทั้งหมดเหมือนสเปรดชีท แต่ละคอลัมน์สามารถคลิกเพื่อขยายดูข้อมูลเพิ่มเติมได้
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-51-1024x641.png)
Master/detail view แสดงความสัมพันธ์ของตารางข้อมูลทั้งตารางหลักและตารางที่มีการอ้างอิง
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-52-1024x591.png)
Form view แต่ถ้าใครไม่ชอบดูข้อมูลในรูปแบบตาราง ก็เปลี่ยนมาเป็นฟอร์มข้อมูลเหมือนโปรแกรมทั่วไปได้
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-53-1024x675.png)
Macros in table data editor เราสามารถสร้างและเรียกใช้แมโครได้โดยตรงภายในโปรแกรมได้เลย
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-55-1024x653.png)
Free table editor with macro preview สามารถแก้ไขข้อมูลในตารางได้แบบฟรีสไตล์ นอกจากนี้ยังรองรับการใช้ macro โดย DbGate จะแสดงผลลัพธ์ของแมโครให้ดูก่อนสั่งรันจริง ช่วยป้องกันโอกาสผิดพลาดได้ระดับหนึ่ง
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-54-1024x607.png)
Perspective with nested data สามารถแสดงข้อมูลแบบหลายมิติได้ เหมาะสำหรับการวิเคราะห์ข้อมูลที่มีความสัมพันธ์แบบหลายระดับ
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-56-1024x701.png)
Query editor มาที่ฟีเจอร์หลักที่ขาดไม่ได้คือ ฟีเจอร์ที่ใช้เขียนและแก้ไขคิวรี (SQL) เพื่อดึงข้อมูลที่ต้องการจากฐานข้อมูล
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-57-1024x644.png)
SQL join wizard อันนี้สายที่ต้องมานั่งจอยตารางเองต้องชอบ เพราะมันคือฟีเจอร์ที่ช่วยสร้างการเชื่อมโยงตารางแบบที่เราต้องมา 0สร้างคิวรีเขียน JOIN เพื่อดึงข้อมูลจากหลายตารางเอง แต่นี่ไม่ต้องไม่ต้องเขียนคิวรีเองเลือกได้เลย
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-58-1024x640.png)
SQL Generator อีกฟีเจอร์ช่วยเพิ่มความสะดวก เพราะคำสั่งพื้นฐานเราสามารถเจนมาได้ ช่วยประหยัดเวลาไปได้มาก
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-59-1024x655.png)
Run query on MongoDB database จากที่เราได้เห็นความสามารถเกี่ยวกับ SQL กันไป การทำงานร่วมกับ MongoDB ก็ทำได้นะ
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-60-1024x573.png)
ตัวอย่างหน้าตาคิวรีในมุม MongoDB
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-61-1024x651.png)
Query designer ต่อมาจะเป็นตัวช่วยให้เราออกแบบคิวรีด้วย visual editor ทำให้มองเห็นโครงสร้างของคิวรีได้ง่ายขึ้น
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-62-1024x664.png)
Export data เราสามารถ Export ข้อมูลได้ง่าย ๆ มีฟอร์แมตมากมายเช่น CSV, JSON, Excel
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-63-1024x635.png)
Preview of imported MS Excel file แถมตอนเอาเข้าข้อมูล ก็สามารถดูตัวอย่างข้อมูลก่อนนำเข้าไฟล์ Excel ได้ ช่วยตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลก่อน import เข้ามา
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-64-1024x606.png)
JavaScript scripting อย่างที่เรารู้เราสามารถเขียน Javascript ลงไปใน SQL ได้ใน DbGate ก็สามารถทำได้เช่นกัน
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-65-1024x604.png)
ER diagram อีกฟีเจอร์ที่ไม่มีไม่ได้คือ แสดงความสัมพันธ์ของตารางข้อมูลในฐานข้อมูลในรูปแบบ ER diagram
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-66-1024x612.png)
Charts หรือจะเปลี่ยนข้อมูลให้เป็นกราฟต่าง ๆ ก็สามารถทำได้ ช่วยให้อ่านผลลัพธ์ได้ง่ายขึ้น
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-67-1024x652.png)
Dark mode อันนี้เรียกได้ว่าเป็นฟีเจอร์แรก ๆ ที่สายเดฟหลายคนตามหา มันเปลี่ยนเป็นธีมดำ ๆ มืด ๆ ได้ป่าววะ? คำตอบคือได้!
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-68-1024x635.png)
Command palette เราสามารถเรียกใช้ฟังก์ชันต่างๆ ของ DbGate ได้แบบอีซี่ ๆ แบบใน IDE ที่เราคุ้นเคยได้
![](https://b2dmain-ruk.cdn.jelastic.net/wp-content/uploads/2024/06/image-69.png)
และนี่ก็เป็นฟีเจอร์เด็ด ๆ ของาเจ้าโปรแกรมจัดการ Database ที่แสนจะเร็วและฟีเจอร์เพียบ ใครสนใจสามารถลองใช้งานได้เลยที่ https://dbgate.org/download/