บทความนี้เราจะมาสอนใช้ API Gateway ด้วย Kong และ Konga จาก Fake API กันสามารถทำตามผมได้เลย ผมจะใช้ https://jsonplaceholder.typicode.com/ เป็นตัวอย่างการใช้เป็นหลัก
ติดตั้ง
หากใครยังติดตัง Kong ไม่เป็นสามารถตามไปดูวิธีติดตั้งได้ที่ https://blog.2my.xyz/2021/05/01/kong-gateway-api-part1/
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*27H-hq0n50aj7j-aEtltUA.png)
หน้า DASHBOARD
ต่อไปเราจะไปตั้ง Services กัน
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*4PUZpsw-QBF0vGjlPweIeQ.png)
หน้า Services
กดเข้าไปที่ => +ADD NEW SERVICE ในที่นี้ผมสร้างไว้แล้ว ผมจะแค่ให้ดู Details ข้างในแต่เพื่อนๆสามารถตั้งตามได้เลย เราจะดึง API จาก Json fake api กัน https://jsonplaceholder.typicode.com/
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*0FWpi94b25qFu93M0sUz_A.png)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*47B6_AxiXfOvXZbA0EmuDg.png)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*9-X447eHIBA7yRyb2bEc7g.png)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*sHptzVMlj08V_PGsg3RteA.png)
ต่อมากดเข้าไปที่ Services ที่เราตั้งไว้ โดยของผมตั้งชื่อว่า Test-fake-api ก็กดเข้าไปเพื่อนตั้งค่า ROUTES เพื่อกำหนดเส้นทางที่จะให้ Konga ยิงเข้าไป
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*u198afDno22LJaIaNjn4LA.png)
หน้า ROUTES
กดเข้าไปที่ => +ADD ROUTES เพื่อกำหนดเส้นทางกัน ในที่นี้ผมสร้างไว้แล้ว ผมจะแค่ให้ดู Details ข้างในเพื่อนๆสามารถตั้งตามเหมือนเดิมได้เลย
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*RCvdQUrwhaNm8cyFaHOLJw.png)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*X1x7BG9bQx9PJ2ReOP96EA.png)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*RSg3sPaykJ3fsMVnj-A0Kw.png)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*pWSiE2jiNI52n8QGTpId1w.png)
แค่นี้เราก็สามารถยิงเข้าไปที่ API ของ Fake api ได้แล้ว
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*mAI1UTX0Q_kQUyNAggcBbg.png)
ลองยิงไปที่ Kong
ต่อมาให้เราโหลด Postman เพื่อเอาไว้ลองยิงไปที่ Kong โดยสามารถใส่
http://localhost:8000/oopp/users ในช่องข้างบน และกด Send ได้เลย
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/1000/1*vSPykTss0wd4ikY-4EgHeA.png)
และเราจะได้หน้าตาแบบนี้ออกมาเท่านี้ก็เสร็จแล้ว
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านจนจบ หากผมพิมพ์อะไรหรืออธิบายไม่ดีหรือผิดขออภัยด้วยครับ สามารถบอกผมได้เลย